ศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดสระแก้ว : เรียนดี มีความสุข
ระหว่างวันที่ 12-13 กรกฎาคม 2567 กลุ่มบริหารงานบุคคล ศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดสระแก้ว
จัดโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการเพื่อเสริมสร้างความรู้และพัฒนาศักยภาพในการปฏิบัติงาน ให้แก่ครูผู้ช่วย พนักงานราชการ ครูอัตราจ้าง โดยมี ว่าที่ร้อยตรี ดร.ฤทธิชา บัวศิริ ผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดสระแก้ว เป็นประธานพิธีเปิด และ นางสาวกำไลทอง ดีแฮ ผู้ช่วยผู้อำนวยการกลุ่มบริหารงานบุคคล กล่าวรายงานวัตถุประสงค์โครงการ เพื่อพัฒนาประสบการณ์กระบวนการคิด การทำงาน การมีปฏิสัมพันธ์ที่ดีในสังคม การปฏิบัติตนที่ดี ตลอดจนการส่งเสริมปฏิบัติงานร่วมกันอย่างมีส่วนร่วม มีความสามัคคี เพื่อเสริมสร้างขวัญและกำลังใจแก่บุคลากรในการพัฒนาตนเอง และการพัฒนางานให้มีประสิทธิภาพและประสิทธิผลที่ดี ซึ่งได้รับเกียรติจาก ว่าที่ร้อยตรี ดร.ฤทธิชา บัวศิริ ผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดสระแก้ว นางศุภวรรณ ศรีอุบล รองผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดสระแก้ว และคณะข้าราชการครู ร่วมเป็นวิทยากร ณ ห้องประชุม อาคารพุทธรักษา ศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดสระแก้ว
วันที่ 2 เมษายน 2567 ว่าที่ร้อยตรี ดร.ฤทธิชา บัวศิริ ผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดสระแก้ว พร้อมด้วย นางศุภวรรณ ศรีอุบล รองผู้อำนวยการฯ ครูและบุคลากรทางการศึกษา ร่วมกับส่วนราชการทั้งภาครัฐและเอกชน ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรและพิธีถวายพระพรชัยมงคล เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องในวันคล้ายวันคล้ายวันพระราชสมภพ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ณ หอประชุมปางสีดา ศาลากลางจังหวัดสระแก้ว
วันจันทร์ที่ 4 มีนาคม 2567 ว่าที่ร้อยตรี ดร.ฤทธิชา บัวศิริ ผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดสระแก้ว พร้อมด้วยหัวหน้ากลุ่มบริหารงาน คณะครูและบุคลากรทางการศึกษา ศึกษาดูงานแลกเปลี่ยนเรียนรู้ การบริหารจัดการสถานศึกษา การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ แหล่งเรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียง พร้อมทั้งร่วมแสดงความยินดี กับนางสาวประไพพักตร์ ทัตสอย ครูชำนาญการ นักกิจกรรมบำบัด ในโอกาสย้ายไปช่วยราชการ ณ ศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดบุรีรัมย์
วันที่ 1 กรกฎาคม 2567 ว่าที่ร้อยตรี ดร. ฤทธิชา บัวศิริ ผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดสระแก้ว พร้อมด้วย นางศุภวรรณ ศรีอุบล รองผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดสระแก้ว ร่วมเป็นคณะกรรมการ
กำกับ ติดตาม คุณภาพงานด้านโภชนาการ สถานศึกษาสังกัดสำนักบริหารงานการศึกษาพิเศษ ณ หอประชุมพลอยโกเมน โรงเรียนราชประชานุเคราะห์ 48 จังหวัดจันทบุรี
วันที่ 18 มกราคม 2567 ว่าที่ร้อยตรี ดร.ฤทธิชา บัวศิริ ผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดสระแก้ว มอบหมายให้นางสาวธวัลรัตน์ เสียมกระโทก หัวหน้ากลุ่มบริหารงานบุคล พร้อมครู และบุคลากร ร่วมพิธีวันยุทธหัตถีของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ประจำปี 2567 ร่วมกับข้าราชการพลเรือน ทหาร ตำรวจ สมาชิกเหล่ากาชาดจังหวัด ภาครัฐ เอกชน และประชาชนร่วมพิธีบวงสรวง พิธีสงฆ์ ถวายพุ่มดอกไม้สด กล่าวถวายราชสดุดีเฉลิมพระเกียรติ โดยมี นายปริญญา โพธิสัตย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสระแก้ว เป็นประธานในพิธี ณ ลานพระบรมราชานุสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช อ.วัฒนานคร จ.สระแก้ว
ทั้งนี้ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ทรงเป็นพระมหากษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่ในประวัติศาสตร์ชาติไทย พระองค์ได้ทรงกอบกู้เอกราชจากการเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งแรก และได้ทรงแผ่อำนาจของราชอาณาจักรไทยอย่างกว้างใหญ่ไพศาล จนประเทศไทยอยู่เป็นปกติสุขปราศจากศึกสงครามเป็นระยะเวลายาวนาน พระราชกรณียกิจน้อยใหญ่ทั้งสิ้นทั้งปวงของพระองค์ เป็นไปเพื่อประโยชน์ของบ้านเมือง และคนไทยทั้งมวล ตลอดพระชนม์ชีพของพระองค์จะอยู่ในสนามรบ และชนบทโดยตลอดมิได้ว่างเว้น แม้แต่เมื่อเสด็จสวรรคต ก็เสด็จสวรรคตในระหว่างเดินทัพไปปราบศัตรูของชาติ นับว่าพระองค์ได้ทรงสละพระองค์เพื่อชาติบ้านเมืองโดยสิ้นเชิง สมควรที่ชาวไทยรุ่นหลังจะสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ และจดจำวีรกรรมของพระองค์เทิดไว้เหนือเกล้าฯ ตราบชั่วกาลนาน
วันที่ 17 มกราคม 2567 ว่าที่ร้อยตรี ดร.ฤทธิชา บัวศิริ ผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดสระแก้ว มอบหมายให้นางศุภวรรณ ศรีอุบล รองผู้อำนวยการ พร้อมด้วยบุคลากร ศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดสระแก้ว ร่วมพิธีถวายราชสักการะพ่อขุนรามคำแหงมหาราช (วันพ่อขุนรามคำแหงมหาราช) ร่วมกับหัวหน้าส่วนราชการเพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณที่มีต่อปวงชนชาวไทย โดยมีนายปริญญา โพธิสัตย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสระแก้ว เป็นประธานพิธี ในการจัดงานได้มีพระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ จำนวน 10 รูป เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล พิธีวางพุ่มดอกไม้และ ถวายราชสดุดี ณ หอประชุมปางสีดา ศาลากลางจังหวัดสระแก้ว
ลิขสิทธิ์© 2021 ศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดสระแก้ว สงวนลิขสิทธิ์